Diễn đàn HIV/AIDS
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn HIV/AIDS

Diễn đàn HIV/AIDS

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Bài học từ cuộc sống

Go down 
Tác giảThông điệp
hivaidsvn
Master
Master
hivaidsvn

Nam Tổng số bài gửi : 106
Cá tính : go out wiht my friend
Là thành viên từ : 22/11/2008

Bài học từ cuộc sống Empty
Bài gửiTiêu đề: Bài học từ cuộc sống   Bài học từ cuộc sống I_icon_minitime3/12/2008, 08:34

Một ngày nào đó, bạn rồi sẽ bất chợt nhận ra rằng: cuộc sống và mọi người xung quanh đang dạy cho ta những bài học quý giá mà ta ko hề biết. Và sau đó vấn đề là bạn cần tìm hiểu là mình đã học được gì, đã áp dụng những bài học đó như thế nào vào cuộc sống. Chẳng hạn nghịch cảnh, khó khăn đã giúp bạn trưởng thành, tự tin và mạnh mẽ hơn. Và những mất mát, đau thương giúp bạn biết trân trọng, quý mến tình cảm mật thiết hiện có. Việc tiếp xúc với những người khó chịu, nóng nảy dạy bạn bài học về tính kiên nhẫn, dịu dàng về sự độ lượng......
Để cuộc sống của mình có ích và ý nghĩa hơn, bạn nên mở lòng đón nhận những bài học từ cuộc sống và từ những người xung quanh. Đồng thời, nếu tiếp cận cuộc sống bằng thái độ như vậy, bạn sẽ giảm được sự bực bội, chán nản và thất vọng do cuộc sống và người khác mang lại. Khi phát hiện ra bản thân mình ngày càng hoàn thiện hơn, cuộc sống của bạn sẽ là những chuỗi ngày vui vẻ, thoải mái và dễ chịu.
Vd:thay vì bực mình khi bị người khác chen ngang hoặc dẫm lên chân, hãy học cách cảm thông và nhẫn nại. Thay vì sốt ruột và bực bội vì phải chen lấn xếp hàng đểlàm 1 việc gì đó, hãy xem đây như là một cơ hợi tuyệt vời để rèn luyện tính nhẫn nại, thiếu kiên nhẫn của mình.

Khi hướng suy nghĩ theo cách thức như vậy, bạn sẽ ngạc nhiên khi thấy mọi việc bỗng trở nên dễ chịu và rất thoải mái. Do đó, việc cần làm bây giờ là hãy thay đổi cách nhận thức của mình, bằng cách tự hỏi rằng mình đã học được gì từ người khác?
Bắt đầu từ hôm nay, hãy để cuộc sống và những người xung quanh làm người thầy chỉ dạy bạn cách sống nhé.
http://www.thptnguyencongtru.org/diendan/

Bài học từ cuộc sống
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Cuộc sống hoàn hảo
» Điều tôi học từ cuộc sống
» hãy ngẩng mặt nhìn cuộc sống